LY HÔN BAO LÂU THÌ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI NGƯỜI MỚI

    LY HÔN BAO LÂU THÌ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI NGƯỜI MỚI

    LY HÔN BAO LÂU THÌ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI NGƯỜI MỚI

    Ly hôn bao lâu thì được kết hôn với người mới?

    Đăng lúc: 28/08/2023 10:11:19 AM

    LY HÔN BAO LÂU THÌ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI NGƯỜI MỚI?

    Hôn nhân đổ vỡ là điều không ai mong muốn, nhưng đã ly hôn thì sau bao lâu được kết hôn với người mới? Hãy cùng Luật Mạnh Thăng tìm hiểu ngay dưới đây!

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014: Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa có hiệu lực pháp luật”.

    Ngoài ra, pháp luật quy định trường hợp cấm kết hôn gồm:

    - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác. Hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

    Như vậy, pháp luật hiện hành không quy định cụ thể về việc sau bao nhiêu năm ly hôn thì mới có thể kết hôn tiếp. Nếu quý khách có đủ điều kiện kết hôn và không rơi vào các trường hợp cấm kết hôn thì có thể đăng ký kết hôn tiếp.