ĐẬP PHÁ TÀI SẢN CỦA NGƯỜI KHÁC ĐỂ ĐÒI NỢ CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

    ĐẬP PHÁ TÀI SẢN CỦA NGƯỜI KHÁC ĐỂ ĐÒI NỢ CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

    ĐẬP PHÁ TÀI SẢN CỦA NGƯỜI KHÁC ĐỂ ĐÒI NỢ CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

    ĐẬP PHÁ TÀI SẢN CỦA NGƯỜI KHÁC ĐỂ ĐÒI NỢ CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

    Đăng lúc: 10/05/2024 02:04:02 PM

    Đập phá tài sản của người khác để đòi nợ là hành vi vi phạm pháp luật và gây hậu quả nghiêm trọng đối với cả người bị đòi nợ và người thực hiện hành vi này. Vậy hành vi đập phá tài sản của người khác để đòi nợ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Để làm rõ hơn về vấn đề này, cùng Luật Mạnh Thăng giải đáp ngay!

     

    Tóm tắt câu hỏi:

    Xin chào Luật sư, Luật sư cho tôi hỏi: Tôi có vay của anh C 200 triệu, do làm ăn thua lỗ nên chưa trả được. Anh C dẫn theo người tới đập phá nhà tôi yêu cầu tôi phải trả nợ. Vậy anh C có bị pháp luật xử lý không? Mong Luật sư tư vấn.

    Luật sư tư vấn:

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn của mình tới Công ty Luật Mạnh Thăng. Với thắc mắc của bạn, Công ty Luật Mạnh Thăng tư vấn như sau:

    Căn cứ tại Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản như sau:

    1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

    đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    c) Tài sản là bảo vật quốc gia;

    d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

    đ) Để che giấu tội phạm khác;

    e) Vì lý do công vụ của người bị hại;

    g) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

    4. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

    Như vậy, theo quy định trên, hành vi đập phá tài sản của người khác để đòi nợ là hành vi vi phạm pháp luật. Nếu định giá được tài sản bị hủy hoại từ 2.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc các trường hợp nêu trên thì người có hành vi đập phá tài sản có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự và bồi thường thiệt hại tài sản cho bạn.

           Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Công ty Luật Mạnh Thăng. Nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp và chỉ được coi là tài liệu tham khảo.

           Nếu khách hàng có bất kỳ khó khăn, vướng mắc xin vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn, hỗ trợ.

    CÔNG TY LUẬT MẠNH THĂNG

    Địa chỉ: Số 9 Nguyễn Cửu Đàm, Phường Tân Sơn Nhì, Quận Tân Phú, TP. HCM

    Email: luatmanhthang09@gmail.com

    Wedsite: luatmanhthang.vn

    Hotline: 0909.528.082