BẠO HÀNH CON RIÊNG CỦA NGƯỜI TÌNH CÓ BỊ PHẠT TÙ KHÔNG?

    BẠO HÀNH CON RIÊNG CỦA NGƯỜI TÌNH CÓ BỊ PHẠT TÙ KHÔNG?

    BẠO HÀNH CON RIÊNG CỦA NGƯỜI TÌNH CÓ BỊ PHẠT TÙ KHÔNG?

    BẠO HÀNH CON RIÊNG CỦA NGƯỜI TÌNH CÓ BỊ PHẠT TÙ KHÔNG?

    Đăng lúc: 07/06/2024 05:08:53 PM

    Hiện nay, tình trạng bạo hành con riêng đang là vấn đề đáng được báo động trong xã hội. Bạo hành con riêng không chỉ gây tổn thương về thể chất mà còn ảnh hưởng nghiêm trọng đến tâm lý và tinh thần của trẻ. Vậy hành vi bạo hành con riêng như vậy sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào? Để làm rõ hơn về vấn đề này, cùng LUẬT MẠNH THĂNG giải đáp ngay!

    Tóm tắt câu hỏi:

    Xin chào Luật sư, Luật sư cho tôi hỏi: Việc bạo hành con riêng có bị pháp luật xử phạt tù không? Mong Luật sư tư vấn.

    Luật sư tư vấn:

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn của mình tới Công ty Luật Mạnh Thăng. Với thắc mắc của bạn, Công ty Luật Mạnh Thăng tư vấn như sau:

    Căn cứ tại Điều 140 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về Tội hành hạ người khác như sau:

    1. Người nào đối xử tàn ác hoặc làm nhục người lệ thuộc mình nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 185 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

    a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    b) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 31% trở lên;

    c) Đối với 02 người trở lên.”

    Như vậy, dựa vào quy định trên, đối với hành vi bạo hành con riêng nếu gây thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hành hạ người khác với mức phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm tù.

    Ngoài ra, người có hành vi bạo hành còn phải bồi thường cho cha mẹ hoặc người giám hộ của các bé số tiền để bù đắp những tổn thất vật chất thực tế và tổn thất tinh thần.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Công ty Luật Mạnh Thăng. Nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp và chỉ được coi là tài liệu tham khảo.

    Nếu khách hàng có bất kỳ khó khăn, vướng mắc xin vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn, hỗ trợ.

    CÔNG TY LUẬT MẠNH THĂNG

    Địa chỉ: Số 9 Nguyễn Cửu Đàm, Phường Tân Sơn Nhì, Quận Tân Phú, TP. HCM

    Email: luatmanhthang09@gmail.com

    Wedsite: luatmanhthang.vn

    Hotline: 0909.528.082