Tài sản riêng có trước hôn nhân khi ly hôn có chia không?

    Tài sản riêng có trước hôn nhân khi ly hôn có chia không?

    Tài sản riêng có trước hôn nhân khi ly hôn có chia không?

    Tài sản riêng có trước hôn nhân khi ly hôn có chia không?

    Đăng lúc: 16/05/2019 09:11:42 AM

     

    Tóm tắt câu hỏi:

    Trước khi kết hôn bố mẹ có cho tôi một căn nhà. Sau khi kết hôn chúng tôi cũng không thay đổi tên trên giấy chủ quyền căn nhà này. Do vợ chồng mâu thuẫn nên chúng tôi quyết định ly hôn. Vậy, căn nhà trên có phải chia cho vợ tôi không?

    Luật sư tư vấn:

    Cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn của mình tới Công ty Luật Mạnh Thăng. Với thắc mắc của bạn Công ty Luật Mạnh Thăng xin tư vấn như sau:

    Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản riêng của vợ chồng như sau:

    “1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

    Theo quy định trên thì tài sản của mỗi người có được trước khi kết hôn được xác định là tài sản riêng của vợ, chồng. Trong trường hợp của bạn thì bố mẹ bạn đã cho bạn căn nhà trước khi bạn kết hôn. Và sau khi kết hôn vợ chồng bạn cũng không nhập căn nhà này vào tài sản chung. Như vậy căn nhà này là tài sản bạn có trước khi kết hôn. Vì thế đó là tài sản riêng của bạn.

    Khoản 4 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định nguyên tắc giải quyết tài sản riêng của vợ, chồng khi ly hôn như sau:

    “Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.”

    Căn cứ theo quy định trên thì nếu vợ chồng bạn chưa thỏa thuận nhập căn nhà trên vào tài sản chung của vợ chồng thì căn nhà vẫn thuộc quyền sở hữu của bạn. Tuy nhiên, nếu trong thời kỳ hôn nhân mà vợ của bạn có đóng góp vào căn nhà như xây dựng, sửa chữa căn nhà, … mà vợ bạn có yêu cầu về chia tài sản đó thì vợ bạn sẽ được thanh toán phần giá trị của mình đã đóng góp.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Công ty Luật Mạnh Thăng. Nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp và chỉ được coi là tài liệu tham khảo.

    Nếu Qúy khách có bất kỳ khó khăn, vướng mắc xin vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn, hỗ trợ.

    CÔNG TY LUẬT MẠNH THĂNG

    Địa chỉ: Số 9 Nguyễn Cửu Đàm, Phường Tân Sơn Nhì, Quận Tân Phú, TP. HCM

    Văn phòng đại diện: 169 Bùi Văn Ba, Phường Tân Thuận Đông, Quận 7, TP. HCM

    Email: luatsu@luatmanhthang.vn

    Hotline: 0909.528.082