Có được đặt ống thoát nước qua nhà bên cạnh không?

    Có được đặt ống thoát nước qua nhà bên cạnh không?

    Có được đặt ống thoát nước qua nhà bên cạnh không?

    Có được đặt ống thoát nước qua nhà bên cạnh không?

    Đăng lúc: 07/05/2019 09:58:28 AM

    Tóm tắt câu hỏi:

    Nhà tôi nằm trong một con hẻm nhỏ. Nhà của tôi không có lối thoát nước. Vì thế tôi đã bắt một đường ống để thoát nước ra cống. Đường ống này đi qua 2 nhà khác và đã được họ đồng ý. Tuy nhiên, một hộ đã bán nhà cho người khác. Người chủ mới này không đồng ý cho tôi bắt đường ống. Luật sư cho tôi hỏi trường hợp này tôi có được tiếp tục đường ống cũ không?

    Luật sư tư vấn:

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn của mình tới Công ty Luật Mạnh Thăng. Với thắc mắc của bạn, Công ty Luật Mạnh Thăng xin tư vấn như sau:

    Điều 252 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    “Điều 252. Quyền về cấp, thoát nước qua bất động sản liền kề

    Trường hợp do vị trí tự nhiên của bất động sản mà việc cấp, thoát nước buộc phải qua một bất động sản khác thì chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua phải dành một lối cấp, thoát nước thích hợp, không được cản trở hoặc ngăn chặn dòng nước chảy.

    Người sử dụng lối cấp, thoát nước phải hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua khi lắp đặt đường dẫn nước; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường. Trường hợp nước tự nhiên chảy từ vị trí cao xuống vị trí thấp mà gây thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua thì người sử dụng lối cấp, thoát nước không phải bồi thường thiệt hại.”

    Trong trường hợp này, nếu vị trí của nhà bạn không thể thoát nước được thì quyền yêu cầu chủ bất động sản dành cho mình một lối thoát nước. Vì thế, chủ nhà bên cạnh phải để cho bạn lắp đường thoát nước sao cho hợp lý.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Công ty Luật Mạnh Thăng. Nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp và chỉ được coi là tài liệu tham khảo.

    Nếu khách hàng có bất kỳ khó khăn, vướng mắc xin vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn, hỗ trợ.

    CÔNG TY LUẬT MẠNH THĂNG

    Địa chỉ: Số 9 Nguyễn Cửu Đàm, Phường Tân Sơn Nhì, Quận Tân Phú, TP. HCM

    Văn phòng đại diện: 169 Bùi Văn Ba, Phường Tân Thuận Đông, Quận 7, TP. HCM

    Email: luatsu@luatmanhthang.vn

    Hotline: 0909.528.082