Ai phải bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra?

    Ai phải bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra?

    Ai phải bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra?

    Ai phải bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi gây ra?

    Đăng lúc: 16/05/2019 01:29:53 PM

    Tóm tắt câu hỏi

    Con tôi được 10 tuổi hiện đang học lớp 4. Vừa qua ở trường bé có làm cho bạn mình bị ngã gãy tay. Như vậy, ai phải chịu trách nhiệm bồi thường?

    Luật sư tư vấn:

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn của mình tới Công ty Luật Mạnh Thăng. Với thắc mắc của bạn, Công ty Luật Mạnh Thăng xin tư vấn như sau:

    Điều 599 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    “1. Người chưa đủ mười lăm tuổi trong thời gian trường học trực tiếp quản lý mà gây thiệt hại thì trường học phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại cho người khác trong thời gian bệnh viện, pháp nhân khác trực tiếp quản lý thì bệnh viện, pháp nhân khác phải bồi thường thiệt hại xảy ra.

    3. Trường học, bệnh viện, pháp nhân khác quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này không phải bồi thường nếu chứng minh được mình không có lỗi trong quản lý; trong trường hợp này, cha, mẹ, người giám hộ của người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự phải bồi thường.”

    Trong trường hợp này, con của bạn mới 10 tuổi và lúc xảy ra sự việc thì cháu đang ở trường học. Vì vậy theo quy định trên thì nếu trường học không chứng minh được mình không có lỗi trong việc quản lý thì trường học phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Công ty Luật Mạnh Thăng. Nội dung tư vấn dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp và chỉ được coi là tài liệu tham khảo.

    Nếu Qúy khách có bất kỳ khó khăn, vướng mắc xin vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn, hỗ trợ.

    CÔNG TY LUẬT MẠNH THĂNG

    Địa chỉ: Số 9 Nguyễn Cửu Đàm, Phường Tân Sơn Nhì, Quận Tân Phú, TP. HCM

    Văn phòng đại diện: 169 Bùi Văn Ba, Phường Tân Thuận Đông, Quận 7, TP. HCM

    Email: luatsu@luatmanhthang.vn

    Hotline: 0909.528.082